Sáng ngày 26/3, Hội Nông dân tỉnh phối hợp Văn phòng Điều phối Chương trình MTQG xây dựng Nông thôn mới tỉnh tổ chức Hội nghị tuyên truyền tập huấn “Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng NTM” tại xã Hòa Đồng.
Quang cảnh Hội nghị
Về tham dự Hội nghị có các đồng chí lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh, Văn phòng Điều phối Chương trình MTQG xây dựng Nông thôn mới tỉnh; lãnh đạo Hội Nông dân huyện, Hội Nông dân các xã, thị trấn trên địa bàn huyện và hơn 100 hội viên Hội Nông dân xã Hòa Đồng.
Đồng chí Hồ Văn Nhân, Phó Chánh Văn phòng điều phối nông thôn mới tỉnh tuyên truyền tại Hội nghị
Xây dựng nông thôn mới là một trong những nội dung quan trọng trong thực hiện Nghị quyết Trung ương 7 khóa X về nông nghiệp, nông dân, nông thôn; đây là nhiệm vụ trọng tâm, thường xuyên và lâu dài nhằm thực hiện mục tiêu “dân giàu, nước mạnh, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh” tại khu vực nông thôn.
Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn là một chương trình phát triển tổng hợp về kinh tế, văn hóa, xã hội, phát huy quyền làm chủ của nhân dân và xây dựng hệ thống chính trị, bảo đảm quốc phòng, an ninh, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Đây là một trong những nhiệm vụ quan trọng của cả hệ thống chính trị và toàn xã hội. Qua hơn 10 năm (2011-2024) triển khai thực hiện Chương trình, toàn tỉnh đã có sự chuyển biến mạnh mẽ và tạo ra một phong trào thi đua rộng khắp, có sự đồng thuận cao từ Đảng, cả hệ thống chính trị đến nhân dân và đã đạt được một số kết quả rất phấn khởi. Bộ mặt nông thôn trên toàn tỉnh đã có nhiều thay đổi. Kết quả đến nay, bình quân số tiêu chí/xã trên địa bàn toàn tỉnh đạt 17 tiêu chí/xã; có 64 xã được UBND tỉnh quyết định công nhận đạt chuẩn nông thôn mới (chiếm hơn 77% tổng số xã trên địa bàn tỉnh); 17 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao; 16 khu dân cư NTM kiểu mẫu và 16 vườn mẫu nông thôn mới; huyện Tây Hòa đạt chuẩn NTM năm 2019.
Qua Hội nghị nhằm nâng cao hơn nữa nhận thức cho cán bộ, hội viên, nông dân về mục đích, ý nghĩa, cách làm trong xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2021 - 2025, từ đó nâng cao ý thức trách nhiệm phát huy mạnh mẽ hơn nữa vai trò chủ thể của người nông dân trong việc tham gia thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ về xây dựng nông thôn mới gắn với Đề án tái cơ cấu ngành nông nghiệp và công tác giảm nghèo bền vững, định hướng phát triển Kinh tế - Xã hội của tỉnh; phát huy vai trò, trách nhiệm, tính chủ động, tự lực trong việc tham gia phát triển kinh tế vươn lên thoát nghèo, làm giàu chính đáng; xóa bỏ tư tưởng trông chờ ỷ lại sự hỗ trợ của nhà nước, các phong tục tập quán lạc hậu về sản xuất, đời sống, nâng cao ý thức bảo vệ môi trường; xây dựng đời sống văn hóa nông thôn mới ở các khu dân cư./.
Tin, ảnh: Thị Nhiệm